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HB TV

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA YA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTR(?NIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
MITANDAONTI), 2018.

1.0 Utangulizi

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa maudhui
mtandaoni kwa HB TV, kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza habari mbali
mbali mitandaoni. Kwa lejibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote wa
maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria dhidi ya
mtoa huduma yoyote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka Kanuni za Maudhui
Mitandaoni au sheria nyingine.
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Mtoa huduma wa maudhui mtandaoni, HB TV anatuhumiwa kukiuka Kanuni
tajwa za Maudhui Mitandaoni mnamo tarehe 05 Mei, 2019 kwa kuweka
mtandaoni maudhui yenye lugha ya matusi kupitia chaneli yake iliyoko katika
mtandao wa Youtube. Maudhui hayo vyalirushwa kwa picha jongefu kwa
kunakili chapisho la mtandao wa kijamii wa Instagram wa Bi. Rachel A.
Temu lenye kichwa cha habari “"tempestitiously.” Bi. Rachel A. Temu
alisimulia mambo yanayohusu msiba wa Dkt. Reginald Abraham Mengi kwa
kutoa lugha ya matusi na yenye kuwadhalilisha na kuwasononesha

waombolezaji na jamii kwa ujumla.

Maudhui hayo yalitangazwa bila ya kuzingatia weledi ambapo HB TV iliweka
picha ya marehemu Dkt. Mengi na mke wake na kuweka picha jongefu ya Bi.
Rachel A. Temu aliyetoa matusi hayo ya nguoni.

Katika picha jongefu hiyo, Bi. Rachel A. Temu alisikika akizungumza maneno
yafuatayo; “..lazima mvae kama mnaenda Hollywood, ule ni msiba
mkubwa, kuna Mabalozi, yaani pale kudanga full time....mmaojawapo
ni yule kahaba wa Paris ambaye alikuwa anakula na babu, kuna
Kuma vibuyu kama hawa ambao wameingia wanatafuta mabwana
halafu hawajulikani, kwa hiyo kama ulikuja hapa na mkundu wako
kudanga unatafuta bwana pole yako Kuma kibuyu...sijui unaitwa
Winnie Lips, wewe unaitwa Winnie Lips Kuma la mama yako au
unaitwa Winnie sura kama kuma ya Amber Rutty.. kwa sababu shoga
yako umejishongodoa kujisemesha semesha ndugu yangu
hujulikani...”.

Kwa kuweka picha jongefu hiyo, HB TV imekiuka/imevunja Kanuni Namba
5(1) (a); (b); 5 (2) (b); 12(a); (b); (h) na (f) za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni) 2018, ambazo zinasomeka
kama ifuatavyo;

571) For the purpose of these Regulations, an online content provider



(a) ensure that online content is safe, secure and does not contravene

the provisions of any written law;

(b) take into account trends and cultural sensitivities of the general
public.

5(2) A subscriber and user of online content services shall;

(b) ensure his posts do not contravene the provisions of these
Regulations and any other written law.

12 Online content services provider shall not publish;,

(@) indecent content save for sex and nudity sex scenes approved by
the bodly responsible for film censorship;
(b) Obscene content;
(h) Content that causes annoyance, threatens harm or evil, encourages
or incites crime, or leads to public disorder;
() content that portrays violence, whether physical, verbal or
psychological; that can upset alarm and offend viewers and cause undue

fear among the audience or encourage imitation;
2.0 Wito wa kufika mbele ya Kamati ya Maudhui.

Tarehe 22 Mei, 2019, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa HB TV wito
wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao kwa nini wasichukuliwe hatua za

kisheria.

Tarehe 31 Mei, 2019, saa 08:00 mchana, uongozi wa HB TV ukiongozwa na
Bw. Ezibon Paul Nzingo ulifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa

utetezi wao kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.
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Kusikiliza na Kuangalia Maudhui Mtandaoni ya HB TV ya tarehe 5 Mei,
2019

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa HB TV walisikiliza na kuangalia maudhui
mtandaoni ya tarehe 05 Mei, 2019 yaliyochapishwa na HB TV katika chaneli
yake iliyopo katika mtandao wa Youtube ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo
yalikiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni.

Maelezo ya Utetezi ya HB TV
Uongozi wa HB TV uliwasilisha utetezi wake na kukiri kosa na pia kuomba
radhi.

HB TV imedai kwamba ililenga kutoa taarifa juu ya kifo cha Dkt. Reginald
Mengi kilichotokea na haikuwa dhamira yake kutoa habari yenye lugha ya
matusi. Hii ilitokana na hitilafu, ambapo mhariri wao alichapisha maudhui
hayo. HB TV iliendelea kuahidi kuwa itahakikisha kuwa itafuatilia kwa makini
kila maudhui kabla ya kuyaweka mtandaoni ili kuhakikisha kuwa tatizo kama
hili halijitokezi tena.

Bw. Ezibon Paulo Nzingo ambaye ni mmiliki na muanzilishi wa HB TV
aliomba radhi kwa kutangaza mtandaoni maudhui yenye matusi. Alidai
kwamba chaneli yake ni changa na kwamba alikuwa akiiendesha mwenyewe
ingawa sasa amepata wasaidizi wawili. Aliendelea kudai kuwa lengo lao lilikuwa
ni kutoa taaarifa za kina za msiba wa Dkt. Mengi lakini alihamishia mtandaoni
mwake maudhui hayo yasiyofaa kimakosa. Alisema kuwa ameshayaondoa
maudhui hayo mtandaoni tangu tarehe 29 Mei, 2019 baada ya kupigiwa simu
na TCRA.

Majumuisho ya Utetezi wa HB TV.
Katika kujumuisha utetezi wao, Bw. Ezibon Paulo Nzingo aliendelea kuomba

radhi na kusema kuwa HB TV haitarudia tena kosa kama hilo.
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Tathmini ya Kamati

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba HB TV imefanya kosa la kuchapisha
maudhui yenye matusi mtandaoni kwa uzembe kwani ilitakiwa kuwa makini na
kuzingatia na kufuata Sheria, Kanuni na maadili ya Utangazaiji.

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa utetezi wa HB TV hauna msingi na kwamba
maudhui aliyochapisha hayakuzingatia weledi.

Ushauri wa Kamati kwa HB TV.
Kamati inalengo la kuimarisha tasnia ya habari na utangazaji na kuwa haina
nia ya kubana ubunifu wa watangazaji, bali inawataka wanahabari kuzingatia

weledi Sheria na Kanuni na maadili.

Hata hivyo kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa HB
TV kuweka usimamizi wa matangazo ili kuhakiki maudhui yao ni salama
kisheria kabla ya kuwekwa mtandaoni. Hatua hiyo itaiwezesha HB TV kuepuka
kuvunja sheria na Kanuni za nchi.

Uamuzi wa Kamati

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi yaliyotolewa na
Uongozi wa HB TV, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa HB TV kupitia chaneli
yake katika mtandao wa kijamii wa Youtube imekiuka Kanuni za Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta (Maudhui Mitandaoni), 2018.

HIVYO BASI, Kamati ya Maudhui imeamua yafuatayo:

HB TV Kulipa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu kwa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa mujibu wa Kanuni Na. 18 ya Kanuni za

Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui Mitandaoni), 2018;



Pamoja na faini hiyo HB TV inapewa Onyo Kali na, pia ina aamriwa kuomba radhi
kwa Watanzania kwa kosa lililofanyika kupitia chaneli yao ya Youtube kwa siku saba
(7) mfululizo kuanzia tarehe 05/06/2019;

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo tarehe 04 mwezi Juni
mwaka 2019.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki
Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na

moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:
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Mwenyekiti wa Kamati yaq
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1. Bwana Joseph Method Mapunda ....: SRS e
2.  Bwana Abdul Ramadhani NQarawa..,...reesmsssssssassssnsns
3. Bwana Derek Kaitira Muru

4. Bwana Jacob Gregory Tesha...



